Mục tiêu của lớp tập huấn nhằm nâng cao chất lượng kỹ thuật xét nghiệm Ký sinh trùng sốt rét của các điểm kính hiển vi để đảm bảo công tác phát hiện, chẩn đoán, điều trị và theo dõi kết quả đáp ứng điều trị bệnh sốt rét. Giúp các học viên thực hiện chức năng nhiệm vụ của một phụ trách điểm kính; Thực hiện được các kỹ thuật lấy máu, kéo lam, nhuộm lam, soi lam theo đúng quy trình; Bảo quản sử dụng thành thạo kính hiển vi, ghi kết quả, sổ sách báo cáo; Cách sử dụng và thực hành test chẩn đoán nhanh sốt rét; Thực hành soi bộ lam mẫu ký sinh trùng sốt rét.
Kết thúc lớp tập huấn tất cả 22 học viên đều nắm được các kỹ thuật lấy máu, kéo lam máu , sử dụng thành thạo kính hiển vi, thực hiện xét nghiệm test sốt rét để chẩn đoán được khi có bệnh nhân tới khám và điều trị tại điểm kính hiển vi.
Tỉnh Thừa Thiên Huế đã được Bộ Y tế công nhân loại trừ bệnh sốt rét vào năm 2022 và trong nhiều năm liên tục không ghi nhận trường hợp bệnh nhân sốt rét nội địa. Tuy nhiên bệnh sốt rét vẫn diễn biến phức tạp , ngoài ra là địa phương có số dân di cư buôn bán, du lịch, làm ăn xa, xuất khẩu lao động… nên Thừa Thiên Huế vẫn tiềm ẩn nhiều nguy cơ xuất hiện các ca bệnh, nhất là ca bệnh xâm nhập. Mới đây tỉnh đã phát hiện 03 ca sốt rét ngoại lai từ Châu Phi trở về. Chính vì vậy việc tăng cường giám sát phát hiện sớm ca bệnh cũng là mục tiêu chính của tỉnh trong giai đoạn tới./.
Một số hình ảnh tại lớp tập huấn:
![](/UploadFiles/TinTuc/z5648407364926_a4242eec14939d36699301f26414063c.jpg)
Giảng viên truyền đạt lý thuyết ký sinh trùng sốt rét
![](/UploadFiles/TinTuc/z5648562376990_8dc146a56632c689773ab60b53ca14d3.jpg)
Học viên thực hành kéo lam máu
Học viên soi bộ lam mẫu ký sinh trùng sốt rét
![](/UploadFiles/TinTuc/z5648404224379_3ac06738d8004005fd226fd595479571.jpg)
Các học viên tham gia lớp tập huấn